เป็นโครงการที่ทำงานในพื้นที่ตามแนวชายแดนไทย-กัมพูชา ภายใต้งานด้านการช่วยเหลือและป้องกันการตกเป็นเหยื่อการค้ามนุษย์ของเด็กและผู้หญิงชาวกัมพูชา เน้นการป้องกันเด็กเยาวชนไม่ให้ตกเป็นเหยื่อการค้ามนุษย์ที่ประเทศต้นทางโดยร่วมมือกับโรงเรียนตามแนวชายแดนประเทศกัมพูชา กรุงปอยเปต จัดสอนหลักสูตรการย้ายถิ่นที่ปลอดภัยในโรงเรียนชายแดนกัมพูชาผ่านการลงนามความร่วมมือ(MOU) 3 ฝ่าย
โรงเรียนนำร่อง 2 แห่ง ศูนย์การศึกษาเขตพื้นที่กรุงปอยเปต ประเทศกัมพูชา และสมาคมเพื่อการพัฒนาสิทธิมนุษยชนและสิทธิผู้หญิง โดยมีผู้ว่าราชการจังหวัดสระแก้ว(ประเทศไทย) และผู้ว่ากรุงปอยเปต เป็นสักขีพยานในการลงนาม
การลงนามความร่วมมืสอนเด็กเพื่อไม่เสี่ยงต่อการตกเป็นเหยื่อการค้ามนุษย์
สอนหลักสูตรการย้ายถิ่นที่ปลอดภัยให้นักเรียนในกัมพูชาเพื่อป้องกันการตกเป็นเหยื่อการค้า
งานด้านการช่วยเหลือเหยื่อค้ามนุษย์
สมาคมฯร่วมมือกับปคม.นำพ่อของเหยื่อชาวกัมพูชาพบลูกสาวในระหว่างการเข้าช่วยเหลือในไร่บนภูเขาจ.ประจวบฯ
ร่วมมือกับปคม.วางแผนช่วยเหลือเหยื่อค้ามนุษย์ชาวกัมพูชา
เหยื่อค้ามนุษย์ชาสกัมพูชาที่สมาคมฯเข้าช่วยเหลือที่จ.ระยอง
สมาคมฯจัดอบรมสร้างอาสาสมัครเฝ้าระวังการค้ามนุษย์ชาวกัมพูชา
![](http://www.awardassociation.org/wp-content/uploads/2017/06/com-1-300x199.jpg)
สภาพความเป็นอยู่ของชาวกัมพูชาที่สมาคมลงไปทำงาน
![](http://www.awardassociation.org/wp-content/uploads/2017/06/com-3.jpg)
เด็กช่วยกันเตรียมพื้นที่เพื่อทำห้องสมุดขนาดเล็กในโครงการการย้ายถิ่นที่ปลอดภัย(ก่อนหน้านี้ไม่มี)
![](http://www.awardassociation.org/wp-content/uploads/2017/06/com-4-300x192.jpg)
หลังจากสมาคมฯมีโครงการฯในกัมพูชาเด็กมีห้องสมุดโดยเราได้รับบริจาคคอมพิวเตอร์มือสองให้เด็กได้ใช้ประโยชน์
![](http://www.awardassociation.org/wp-content/uploads/2017/06/com-5.jpg)